സൂക്ഷിക്കുക,10 ഇയർ ചലഞ്ച്​ ചില്ലറക്കാരനല്ല..

സാമൂഹിക മാധ്യമങ്ങളിലെല്ലാം ഇപ്പോൾ തരംഗമാവുന്നത്​ 10 ഇയർ ചലഞ്ചാണ്​.ഉപയോക്​താക്കൾ അവരുടെ 10 വർഷം മുമ്പുള്ള ഫോ​േട്ടായും ഇപ്പോഴത്തെ ഫോ​േട്ടായും ഒരുമിച്ച്​ പോസ്​റ്റ്​ ചെയ്യുന്നതാണ്​ ചലഞ്ച്​.സാധാരണക്കാർ മുതൽ പ്രശസ്​തരുൾപ്പടെ 10 ഇയർ ചലഞ്ചി​​​​െൻറ ഭാഗമാവുന്നുണ്ട്​.എന്നാൽ, ഇൗ 10 ഇയർ ചലഞ്ച്​ അത്ര നിഷ്​കളങ്കമല്ലെന്നാണ്​ ടെക്​ വിദഗ്​ധർ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നത്​.അനന്ത സാധ്യതകളുള്ള ഒരു മേഖലയാണ്​ ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇൻറലിജൻസ്​ അല്ലെങ്കിൽ എ.​െഎ. ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇൻറലിജൻസിനായി വിവരങ്ങൾ ശേഖരിക്കുകയാണ്​ 10 ഇയർ ചലഞ്ചിലുടെ ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്നാണ്​ ഇവരുടെ വാദം.സൈബർ വിദഗ്​ധനായ കെയ്​റ്റ്​ ഒനീൽ നടത്തിയ ട്വീറ്റാണ്​ ഇതുമായി ബന്ധ​പ്പെട്ട ചർച്ചകൾക്ക്​ തുടക്കമിട്ടത്​​.പത്ത്​ വർഷം ഇടവിട്ടുള്ള ഫോ​േട്ടാകൾ പോസ്​റ്റ്​ ചെയ്യു​േമ്പാൾ എ.െഎയുടെ സാധ്യതകൾ ഉപയോഗിച്ച്​ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഫേഷ്യൽ റെക്കഗനേഷൻ അ​ൽഗോരിതങ്ങൾക്ക്​ മുഖം തിരിച്ചറിയലിനെ കുറിച്ചും പ്രായമാകുന്നതിനെ കുറിച്ചുമുള്ള വിവരങ്ങൾ നൽകുകയാണ്​ ചെയ്യുന്നതെന്നാണ്​ കെയ്​റ്റി​​​​െൻറ വാദം.ഇതിനെതിരായ ഉയരുന്ന മറുവാദം ഇത്തരം ഫോ​േട്ടാകൾ ഫേസ്​ബുക്കി​​​​െൻറ കൈവശം നേരത്തെ തന്നെയില്ലേ എന്നതാണ്​.ഒരു ചലഞ്ചിലുടെ ഇത്​ ശേഖരിച്ച്​ ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇൻറലിജൻസ്​ സേവനങ്ങൾ വിപുലീകരിക്കുന്നതിനായി ഉപയോഗിക്കേണ്ട ആവശ്യം കമ്പനിക്കുണ്ടോ എന്നും ചോദ്യമുയരുന്നുണ്ട്​​.ഇൗ വാദത്തിനും കെയ്​റ്റിന്​ കൃത്യമായ മറുപടിയുണ്ട്​.ഫേസ്​ബുക്കിൽ ഇപ്പോഴുള്ള ഉപയോക്​താക്കളുടെ ഫോ​േട്ടാകൾ പോസ്​റ്റ്​ ചെയ്​ത തീയതി മാത്രമേ കമ്പനിയുടെ കൈവശം ഉണ്ടാവുകയുള്ളു.എത്ര വർഷം മുമ്പ്​ എടുത്തതാണ്​ ആ ഫോ​േട്ടാ എന്നതിനെ കുറിച്ചുള്ള ആധികാരിക വിവരങ്ങൾ ഫേസ്​ബുക്കിന്​ ലഭ്യമാകില്ല.10 ഇയർ ചലഞ്ചിൽ രണ്ട്​ കാലയളവിലുമുള്ള ഫോ​േട്ടാകൾ കൃത്യമായി ഫേസ്​ബുക്കിന്​ ലഭിക്കും.ഇങ്ങനെ ലഭിക്കുന്ന ഡാറ്റ ഉപയോഗിച്ച്​ മുഖം തിരിച്ചറിയലിനും പ്രായമാകലിനെ കുറിച്ചും ഒരു അൽഗോരിതം നിർമിച്ചെടുക്കാൻ ഫേസ്​ബുക്കിന്​ പ്രയാസമുണ്ടാവില്ല.ലോകജനസംഖ്യയിലെ വലിയൊരു വിഭാഗം ഇന്ന്​ ഫേസ്​ബുക്കിൽ അംഗങ്ങളാണ്​.ഇവരുടെ ഫേഷ്യൽ റെക്കഗനേഷ്യൻ ഡാറ്റക്കൊപ്പം പ്രായമാകലിനെ കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങളുമാണ്​ ഫേസ്​ബുക്കിന്​ ലഭ്യമാവുക.സ്വകാര്യ കമ്പനികൾക്ക്​ ഇൗ ഡാറ്റ മറിച്ച്​ വിൽക്കുകയാണെങ്കിൽ വൻ ലാഭമായിരിക്കും ലോകത്തെ സോഷ്യൽ മീഡിയ ഭീമന് കിട്ടുക.മുമ്പ്​ കേംബ്രിഡ്​ജ്​ അനലറ്റിക്കയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിവാദങ്ങളിലും സമാനമായ സംഭവമാണ്​ ഉണ്ടായത്​.